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DIRA YETU
Kuongeza mapato ya ndani kwa kuimarisha ulipaji wa 
kodi wa hiari

DHAMIRA
Tunarahisisha ulipaji wa kodi na kufanya maisha 
yawe bora

MAADILI YA MSINGI
Weledi: Tumejizatiti kutumia sheria ipasavyo, 
kuwajibika na kwa ukamilifu kutumia ujuzi na maarifa 
kama masharti katika kusimamia mahitaji yenu

Uwajibikaji: Tunajenga na kuendeleza Taasisi yenye 
kuthamini na kuhamasisha uwajibikaji

Uadilifu: Tunaamini katika kutenda haki katika 
shughuli zetu zote kwa walipakodi na wadau wengine.
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ORODHA YA VIFUPISHO

A-PAD	 Assessed Pre-Arrival Declaration

ICD	 Inland Container Deport

ITA	 Institute of Tax Administration

MUB	 Manufacturing Under Bond

PAD	 Pre-Arrival Declaration

PMD	 Post Manifest Declaration

TANSAD	 Tanzania Single Administration Document

TIN	 Taxpayer Identification Number

TRA	 Tanzania Revenue Authority

VAT	 Value Added Tax
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1.0.	 DIBAJI

Ndugu mteja,

Ni furaha yangu kupata fursa hii 
kuwasilisha kwako Mkataba wa Huduma 
ya Mteja. Huu ni Mkataba ambao 
unalenga katika kutoa huduma ambayo 
tumejipanga kukuhudumia kama Mteja 
wetu. Mkataba huu umeainisha viwango 
vya huduma, haki na wajibu wako 
ambavyo kwa pamoja vinatuwezesha 
kutimiza matarajio yako.

Tunawajibika kukupatia  huduma sahihi 
na rahisi ambayo haina ubaguzi ili 
kujenga mahusiano yenye kuaminiana 
na kuheshimiana. Tunakutambua kama 
mteja mshirika wetu muhimu katika 
masuala ya usimamizi wa kodi.

Ninasisitiza tena ahadi ya TRA katika 
kuhakikisha matarajio yako yanatimizwa 
leo na wakati wote. Tunakuhimiza "TIMIZA 
WAJIBU  TUKUHUDUMIE IPASAVYO" ili 
kufikia malengo tuliojiwekea.

KAMISHNA MKUU
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1.0.	 MADHUMUNI YA MKATABA 
1.1.	 Kuelezea viwango vya huduma;

1.2.	 Kuainisha haki na wajibu wa mteja;

1.3.	 Kuimarisha uhusiano kati ya TRA na mteja.

2.0.	 WATEJA WA TRA

•	 Walipakodi,
•	 Washauri wa Kodi na Wakala wa Forodha 
•	 Sekta Binafsi,
•	 Bodi ya Rufaa na Baraza la Kodi
•	 Taasisi za kifedha
•	 Mashirika ya Umma
•	 Serikali, Wizara, Idara, Wakala wa serikali 

na Serikali za Mitaa, 
•	 Mahakama,
•	 Bunge
•	 Washirika wa Maendeleo,
•	 Asasi zisizo za kiserikali, 
•	 Vyombo vya habari, na
•	 Umma.
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3.0.	 HUDUMA ZITOLEWAZO NA TRA
3.1.	 Usajili
3.2.	 Makadirio ya Kodi
3.3.	 Ukaguzi wa Kodi na Usimamizi wa 

madeni ya Kodi
3.4.	 Usuluhishi wa migogoro ya kikodi
3.5.	 Undoshaji bidhaa bandarini na 

kurahisisha biashara za kimataifa
3.6.	 Vibali na Leseni
3.7.	 Vivutio vya kodi na misamaha ya kodi
3.8.	 Marejesho ya kodi ma malipo
3.9.	 Mafunzo na elimu kwa Mlipakodi
3.10.	 Utoaji wa Takwimu za kibiashara

4.0.	 WAJIBU WETU
4.1.	 Tutawahudumia wateja wetu kama 

viwango vya huduma vinavyoelekeza
4.2.	 Tutashughulikia maulizo na 

malalamiko ya wateja
4.3.	 Tutakupatia taarifa sahihi na kwa 

wakati 
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5.0.	 FAHAMU HAKI ZAKO

5.1.	 Utahudumiwa bila upendeleo;

5.2.	 Taarifa zako zitatunzwa kwa usiri na 
ufaragha isipokuwa pale tu sheria 
itakavyoelekeza vinginevyo;

5.3.	 Una haki ya kudhaniwa kuwa ni 
mwaminifu isipokuwa pale tu 
mwenendo wako utakapothibitishwa 
vinginevyo;

5.4.	 Una haki ya kupinga makadirio ya kodi 
au uamuzi wowote uliofanywa na TRA 
kwa mujibu wa sheria;

5.5.	 Una haki ya kupanga masuala yako 
ya kodi ili kuweza kupata vivutio/
msamaha wowote utokanao na sheria 
za kodi kwa kuzingatia vipengele na 
taratibu zilizopo;

5.6.	 Utapokea majibu ya maulizo, 
malalamiko na maombi yoyote kwa 
usahihi na kwa wakati
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6.0.	 FAHAMU WAJIBU WAKO
Ili tuweze kukuhudumia kwa ufanisi na kufikia 
malengo yako, tunakushauri kufanya yafuatayo;

6.1.	 Unashauriwa kujaza fomu kikamilifu 
na kuambatanisha na nyaraka 
zinazohitajika pindi unapofanya 
usajili;

6.2.	 Unakumbushwa kulipa kodi au 
ushuru kabla au mnamo tarehe ya 
mwisho wa kulipa kodi husika husika;

6.3.	 Kumbuka kutuma ritani za kodi katika 
kipindi kilichowekwa kisheria;

6.4.	 Kumbuka kutoa risiti kieletroniki/ 
Ankara kwa wateja wako;

6.5.	 Tafadhali jaza na tuma taarifa/
nyaraka kwenye mfumo wa kadhia 
pindi unapoingiza /kuondosha mzigo 
au unapokuwa na madai ya kodi;

6.6.	 Unashauriwa kutoa taarifa 
zitakazohitajika pindi unapotakiwa 
kufanya hivyo;

6.7.	 Unashauriwa kutoa taarifa za maandishi 
pindi unapofunga biashara kwenye 
ofisi inayoshughulikia masuala yako 
ya kodi;
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6.8.	 Kusajiliwa kwa ajili ya kulipa kodi kwa 
mujibu wa kisheria;

6.9.	 Kuwasilisha ritani za kodi ndani ya 
muda unaotakiwa;

6.10.	 Kuwasilisha nyaraka za forodha au 
madai ya marejesho na kuhakikisha 
kwamba nyaraka ni sahihi;

6.11.	 Kutoa na kudai risiti za kielektroniki/
Ankara za kodi;

6.12.	 Kutoa taarifa au nyaraka sahihi pale 
utakapohitajika kufanya hivyo;

6.13.	 Kutoa ushirikiano kwa TRA na 
kuwapa nafasi ya kutimiza wajibu 
wao kisheria pasipo kuwaingilia, 
kuwatisha, kuwadharau na 
kuwashawishi;

6.14.	 Kutokutoa zawadi, fedha, rushwa 
au upendeleo wowote kwa nia ya 
kupata huduma
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TIMIZA WAJIBU TUKUHUDUMIE IPASAVYO

7.0.	 VIWANGO VYA HUDUMA
HUDUMA MAELEZO MUDA

Usajili Namba ya 
Utambulisho wa 
Mlipakodi(TIN)

Ofisi ya mkoa: Ndani ya 
siku 1 ya kazi 

Ofisi za Wilaya: Ndani 
ya siku 10 za kazi tangu 
kupokea maombi.

Usajili wa Kodi 
ya Ongezeko la 
Thamani (VAT)

Ofisi za Mkoa: Ndani ya 
siku 2 za kazi tangu 

Ofisi za Wilaya: Ndani 
ya siku 10 za kazi tangu 
kupokea maombi.

Usajili wa Vyombo 
vya Moto

Ndani ya siku 2

Washauri wa Kodi Ndani ya siku 26

  Makadirio Taarifa ya makadirio 
ya kodi kwa 
awamu za mapato 
(Provisional Return)

Ndani ya siku 1 ya kazi

Taarifa ya Mapato 
(Final return)

Ndani ya miezi 2

Kadhia ya forodha 
(PAD/PMD)

Ndani ya saa 24 tangu 
kupokea nyaraka kwenye 
mfumo wa Forodha 
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Vibali na 
Leseni

Ada za vyombo vya 
moto

Usajili kwa mara ya 
kwanza ndani ya siku 
2 baada ya kutimiza 
masharti husika

Leseni ya udereva Ndani ya siku 3 za kazi 
baada ya kutimiza 
masharti husika

Leseni ya Uwakala 
wa Forodha

Ndani ya siku 10 za kazi 
baada ya mwombaji 
kutimiza masharti husika.

Leseni ya 
Usafirishaji wa 
Bidhaa zilizo 
chini ya usimamizi 
wa Forodha.

Ndani ya siku 2 za kazi 
baada ya mwombaji 
kutimiza masharti.

Uingizaji wa 
Magari Nchini 
kwa Muda 
Maalum 

Fomu namba C32. Ndani ya siku 1 

Carnet De Passage Ndani ya siku 1 baada ya 
kupokea maombi mpakani 
na kutimiza masharti ya 
sheria.

Nyaraka za 
Uingizaji 
Bidhaa 
(Pre-Arrival 
Declaration-
PAD na Post 
Manifest 
Declaration-
(PMD)

Nyaraka za uingizaji 
bidhaa

Ndani ya saa 24 baada ya 
tarehe ya kukubaliwa kwa 
tamko (PAD) na PMD.

Uondoshaji 
Bidhaa 

Uondoshaji Bidhaa 
katika maeneo ya
Forodha

Ukaguzi wa kadhia za 
forodha (TANSADs) 
utafanyika ndani ya saa 24 
baada ya malipo kufanyika
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Ruhusa ya 
Uondoshaji 
Bidhaa Eneo 
la Forodha

Bidhaa zinazopita 
moja kwa 
moja(Direct 
Release)

Ndani ya saa 1 baada ya 
kupokea nyaraka husika

	

Ukaguzi wa mashine 
ya mionzi (Scanner)

Ndani ya Saa 2 baada ya 
kupeleka bidhaa sehemu 
ya ukaguzi (scanner site).

Ukaguzi wa 
kawaida (Physical 
Verification)

Ndani ya Saa 3 kwa bidhaa 
ambazo zinafanyiwa 
ukaguzi (physical 
verification).

Misamaha ya 
Forodha

Wanaostahili 
kupata misamaha 
iliyopo chini ya 
TIC (Tanzania 
Investment Centre) 

Ndani ya 14

Wanaostahili kupata 
misamaha mingine 
ambayo haipo chini 
ya TIC

Ndani ya siku 3

Ukaguzi wa 
Kodi

Ukaguzi wa 
kumbukumbu/ 
taarifa za biashara 
za Mlipakodi

Ndani ya miezi 6 

Taarifa ya maandishi 
juu ya ukaguzi

Ndani ya siku 6 baada ya 
ukaguzi kukamilika

Upelelezi 
wa Masuala 
ya Kodi

Motisha kwa watoa 
taarifa za ukwepaji
 wa kodi

Ndani ya siku 30 baada ya 
kodi stahiki kulipwa kwa 
mujibu wa sheria

Pingamizi 
la Kodi/
Ushuru

Pingamizi ya Kodi za 
ndani

Ndani ya miezi 6 tangu 
tarehe ya kupokea 
pingamizi

Pingamizi za 
Forodha

Ndani ya siku 30 tangu 
tarehe ya kupokea 
pingamizi.
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Mafunzo-
Chuo cha 
Usimamizi 
wa 
Kodi(ITA)

Mafunzo ya taaluma 
ya Usimamizi wa 
Kodi 
 Cheti - Mwaka 1

 Stashahada-Miaka 2

 Shahada - Miaka 3

 Shahada ya uzamini 
Mwaka 1

Shahada ya pili- 
Miaka 2

Waombaji waliochaguliwa 
watapewa taarifa za 
kujiunga na chuo kabla ya 
kozi husika kuanza;

Ndani ya wiki 3 kwa 
mafunzo ya muda mfupi

 Ndani ya mwezi 1 kwa 
mafunzo ya muda mrefu 

Simu Miito ya Simu Tutapokea simu yako 
ndani ya sekunde 40

Maulizo/
Barua

Ufafanuzi wa 
maulizo na majibu 
ya barua

Ndani ya siku 5 za kazi 
tangu kupokelewa.

Malalamiko Kushughulikia 
Malalamiko

Ndani ya siku 5 za kazi

Minada Taarifa kwa washindi 
wa minada

Ndani ya siku 1 baada ya 
kuisha muda wa mnada
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8.0.	  HATUA KWA HUDUMA ZISIZORIDHISHA
Endapo Afisa wetu atatoa huduma kinyume 
na viwango vya huduma vilivyowekwa 
bila sababu za msingi na kusababisha 
kucheleweshwa kwa huduma, tutachukua 
hatua za haraka ili kutatua tatizo hilo.

9.0.	 MREJESHO
Tunakukaribisha na kukuhamasisha mteja 
wetu kutoa maoni yako kuhusu ubora wa 
huduma tunazotoa. Mrejesho huu unaweza 
kutolewa kwa njia ya pongezi, maoni, 
malalamiko na mapendekezo yanayolenga 
kuboresha huduma.
Tunakusihi kutoa mrejesho kwa njia ya 
masanduku ya maoni, barua pepe, simu, 
kadi za huduma, vipindi vya radio na 
luninga, barua kupitia viongozi wa Mamlaka, 
mitandao ya kijamii na matokeo ya tafiti au 
tathmini ya semina mbalimbali za kodi

10.0.	MUDA WA KAZI
Jumatatu – Ijumaa
Kuanzia saa 2 asubuhi hadi saa 11 jioni
Ofisi za Forodha na vituo vyake - saa 24
Isipokuwa vituo vya forodha vya mpakani, 
bandari na viwanja vya ndege, ofisi zote za 
TRA hazitafanya kazi Jumamosi, Jumapili na 
siku za sikukuu.




